รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๗ ประจาปี ๒๕๕๘



 รางวัล นาฏราช

 รางวัล นาฏราช

                                                              ภาพการรับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๗ ประจาปี ๒๕๕๘

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
     ›  รายการสารคดีเทิดพระเกียรติ ชุด เจ้าฟ้า
        บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
        ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
     › Green Wave 106.5 FM
      จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
       ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
     › คุณนิธินาฎ ราชนิยม
       จากรายการ ครอบครัวข่าวเที่ยง
       ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
     › คุณพุฒิชัย เกษตรสิน (DJ พุฒ)
       จาก Chill FM 89
      ออกอากาศทาง 89.0 MHz

สถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม
     › รายการ วิทยุ อสมท เพื่อชุมชน อะหยังเอ๊าะ อะหยังเอ๊าะ
       จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง 99.0 MHz

6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม
     › รายการ ลาแปแลใต้
       จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี 91.0 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จานวน 11 รางวัล

7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
     › รายการข่าว 3 มิติ
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

8) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
     › คุณศรีสุภางค์ ธรรมาวุธ รายการ ประเด็นเด็ด 7 สี
       จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

9) รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม
     › สกูปข่าว "ตามติดนาทีชีวิตเหตุระเบิดราชประสงค์"
       จาก บริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24

10) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
     › รายการ ปริศนาฟ้าแลบ
       จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

11) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
     › รายการ เจาะใจ
       จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

12) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
     › รายการ กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงินล้าน
       จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ บริษัท ทริปเปิ้ล ทู จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

13) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
     › รายการ กบนอกกะลา
       จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
       ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

14) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
     › รายการ โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี ๔
       จาก บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน)
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

15) รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม
     › รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล (ทีมชาติไทย ฟุตบอลโลก รอบคัดเลือก)
       จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
       ออกออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

16) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม
     › คุณสาธิต กรีกุล รายการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป 2016 รอบคัดเลือก
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

17) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
     › คุณสัญญา คุณากร รายการ เจาะใจ
       จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

18) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
     › เลือดมังกร
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณประมาณ อิ่มรัตนะ/ คุณถิรนันท์ จันทคัต และ คุณณรงค์ บุญบำรุง
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
     › บางระจัน
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณอธิศักดิ์ โตอดิเทพย์
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
     › ข้าบดินทร์
       จาก บริษัท ที.วี.ซีน จำกัด โดย คุณวิโรจน์ ภุมวิภาชน์
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

21) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
     › ข้าบดินทร์
       โดย คุณกิจจา ลาโพธิ์
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
     › ซีรี่ส์เรื่อง Club Friday The Series 6 (คลับ ฟรายเดย์ เดอะ ซีรี่ส์ 6)
       จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
       ออกอากาศทางช่อง GMM25

23) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
     › เพลง เจ็บนี้จำจนตาย ขับร้อง นัดดา วิยกาญจน์
       จากละครเรื่อง สุดแค้น แสนรัก
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
     › ข้าบดินทร์
       โดย คุณเอกลิขิต
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 3

25) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
     › สุดแค้น แสนรัก
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
     › คุณธนากร โปษยานนท์
       จาก ละครเรื่อง ตามรักคืนใจ
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
     › คุณพรชิตา ณ สงขลา
       จาก ละครเรื่อง สุดแค้น แสนรัก
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
     › คุณศุกลวัฒน์ คณารศ
       จาก ละครเรื่อง เพื่อน แพง
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

29) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
     › คุณรัดเกล้า อามระดิษ
       จาก ละครเรื่อง สุดแค้น แสนรัก
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

30) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
     › คุณกฤษณ์ ศุกระมงคล และ คุณอดุลย์ ประยันโต
       จาก ละครเรื่อง สุดแค้น แสนรัก
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

31) รางวัลละครยอดเยี่ยม
     › สุดแค้น แสนรัก
       จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


------------------------------------------------------------------------------------------------
รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๖ ประจำปี ๒๕๕๗



รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

     › รายการราชันย์อักษรา
       บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม

     › Green Wave 106.5 FM
       จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

     › คุณวราภรณ์ สมพงษ์
       จากรายการ คุยข่าวเช้า ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม

     › คุณสุนิสา สุขบุญสังข์ (DJ อ้อม)
       จาก Chill FM 89 ออกอากาศทาง 89.0 MHz


สถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม

     › รายการ MCOT RADIO
       จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น 90.75 MHz

6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม

     › รายการ อสมท เพื่อชุมชน (สัมภาษณ์ชาวภูฐาน เรื่อง OTOP เศรษฐกิจพอเพียง เกษตรอินทรีย์ ฯลฯ)
       จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์ 99.75 MHz




รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

     › รายการ เรื่องเล่าเช้านี้
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


8) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม

     › คุณอนุวัต เฟื่องทองแดง รายการ ห้องข่าว 7 สี
       จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7


9) รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม

     › สกูปข่าว "ฮ. ไทยหายในพม่า"
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


10) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม

     › รายการ ปริศนาฟ้าแลบ
       จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางช่อง 1 เวิร์คพอยท์


11) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

     › รายการ เจาะใจ
       จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5


12) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

     › รายการ กิ๊กดู๋สงครามเพลง
       จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ บริษัท ทริปเปิ้ล ทู จำกัด
       ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7


13) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

     › รายการ กบนอกกะลา
       จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี


14) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

     › รายการ สามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี 3
       จากบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่องทรูวิชั่นส์ ช่อง 60 และ HD 110


15) รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม

     › รายการ สปอร์ต กูรู
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


16) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม

     › คุณสาธิต กรีกุล รายการ ไฮไลท์ พรีเมียร์ลีก
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


17) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

     › คุณปัญญา นิรันดร์กุล รายการ ปริศนาฟ้าแลบ
       จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางช่อง 1 เวิร์คพอยท์




รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

18) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

     › ลูกทาส
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณนิวัฒน์ ทุมไซ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


19) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

     › ภพรัก
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณภัทรกฤช ธนาบำรุงเรือง
       ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


20) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

     › รอยรักหักเหลี่ยมตะวัน-รอยฝันตะวันเดือด
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณธนอรรถ กาสุริยะ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


21) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

     › ลูกทาส
       โดย คุณกิจจา ลาโพธิ์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


22) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม

     › Club Friday The Series 5 ความรักกับความลับ
       จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด ออกอากาศทางช่อง จีเอ็มเอ็ม 25


23) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

     › เพลง ฉันก็รักของฉัน ขับร้องโดย นิว จิ๋ว
       จากละครเรื่อง สามีตีตรา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


24) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

     › สามีตีตรา
       โดย คุณวรรณวิภา สามงามแจ่ม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


25) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

     › สามีตีตรา
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


26) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

     › คุณวรวุฒิ นิยมทรัพย์
       จากละครเรื่อง มาลีเริงระบำ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


27) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

     › คุณวรัทยา นิลคูหา
       จากละครเรื่อง สามีตีตรา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


28) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

     › คุณณเดชน์ คูกิมิยะ
       จากละครเรื่อง รอยรักหักเหลี่ยมตะวัน-รอยฝันตะวันเดือด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


29) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

     › คุณแอน ทองประสม
       จากละครเรื่อง อย่าลืมฉัน ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


30) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

     › คุณอำไพพร จิตต์ไม่งง
       จากละครเรื่อง สามีตีตรา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3


31) รางวัลละครยอดเยี่ยม

     › สามีตีตรา
       จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

------------------------------------------------------------------------------------------------

รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล นาฏราช ครั้งที่ ๕ ประจำปี ๒๕๕๖

 รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ

คุณกัลยา ทิณพงษ์

รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์

คุณอารีย์ นักดนตรี

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

รายการยามบ่ายกับทนายประชาชน

บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม

 Green Wave 106.5 FM

จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

 คุณกรุณา บัวคำศรี

จากรายการ รอบโลกกับกรุณา
ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม

คุณยุทธนา บุญอ้อม (DJ เต็ด)

จาก Chill FM 89
ออกอากาศทาง 89.0 MHz

 

สถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม

 รายการแฟนตาซีลูกทุ่งไทย

จาก บริษัท เค.ซี.เอส แอ๊ดเวอร์ไทซิ่ง จำกัด
ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ตชด. จ.ตาก 94.75 MHz

6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม

รายการแสงนำชัย

จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ขอนแก่น 90.75 MHz

 

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

 7)  รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

รายการข่าว 3 มิติ

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 8)  รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม

คุณสายสวรรค์   ขยันยิ่ง รายการเรื่องเด่นเย็นนี้ เสาร์-อาทิตย์

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

 9)  รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม

สกู๊ปข่าว "วิกฤตคราบน้ำมันเกาะเสม็ด"

จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

 10)  รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม

รายการเชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย

จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

 11)  รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

รายการเจาะใจ

จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

 12)  รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

รายการ The Voice Thailand เสียงจริง ตัวจริง Season 2

จาก บริษัท แพนเทอร์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 13)  รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

รายการกบนอกกะลา

จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

 14)  รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

รายการหนูน้อยกู้อีจู้

จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5  

15) รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม

รายการถ่ายทอดสด การแข่งขันวอลเลย์บอลหญิงชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย

จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

 16) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม

คุณสายสวรรค์ ขยันยิ่ง

สารคดีวันนี้ของพ่อ
จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 17)  รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

คุณสัญญา คุณากร รายการเจาะใจ

จาก บริษัท เจ เอส แอล โกบอล มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

 

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

18)  รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

สุภาพบุรุษจุฑาเทพ

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณอัคร จันทรา / คุณธวัชชัย พัดสี  และคุณณรงค์ บุญบำรุง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19)  รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

ทองเนื้อเก้า

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณอชิระ  ดำพลับ
 ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20)  รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

ทองเนื้อเก้า

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณเสาวณิต  สันตติวงศ์ไชย
 ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 21)  รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

สุภาพบุรุษจุฑาเทพ

โดย คุณหิรัญทร แสงศรี / คุณวิริยา พงศ์ขจร / คุณนพดล เตโช / คุณภูริวัตร กิติศรีไสว และคุณฐิติกรณ์ ศรีชื่น
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม

บันทึกกรรม

จาก บริษัท มายน์แอทเวิร์คส์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23)  รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

เพลงรักแท้เหนือกาลเวลา ขับร้องโดย คุณป๊อป  ปองกูล

จากละครเรื่องสุภาพบุรุษจุฑาเทพ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24)  รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

ทองเนื้อเก้า

โดย คุณยิ่งยศ  ปัญญา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25)  รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

ทองเนื้อเก้า

จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26)  รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

คุณอเล็กซ์  เรนเดลล์

จากละครเรื่องสามี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27)  รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

คุณอำภา  ภูษิต

จากละครเรื่องทองเนื้อเก้า
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

28)  รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

คุณณัฐวุฒิ สกิดใจ

จากละครเรื่องทองเนื้อเก้า
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

29)  รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

คุณวรนุช  ภิรมย์ภักดี

จากละครเรื่องทองเนื้อเก้า
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3  

30)  รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

คุณพงษ์พัฒน์  วชิระบรรจง

จากละครเรื่องทองเนื้อเก้า
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

31)  รางวัลละครยอดเยี่ยม

ทองเนื้อเก้า

บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด

ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

 

------------------------------------------------------------------------------------------------

 

รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๔ ประจำปี ๒๕๕๕

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
•  รายการเพราะพระองค์ทรงเป็นแรงบันดาลใจ บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
•  Green Wave 106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางวิทยุ 1 ปณ (กสทช)

3) ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
•  คุณกิตติ สิงหาปัด จากรายการ โลกของเราบ้านของเรา ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
•  คุณภูวนาท คุนผลิน (DJ อั๋น) จาก Green Wave 106.5 FM ออกอากาศทางวิทยุ 1 ปณ (กสทช)

สถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม
•  ตะวันแลงกับบัวตอง จาก บริษัท เค.ซี.เอส แอ๊ดเวอร์ไทซิ่ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุตำรวจภูธรภาค 5 จ.ลำปาง

6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม
•  อสมท เพื่อสิ่งแวดล้อม จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครราชสีมา ออกอากาศทาง 95.75 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 10 รางวัล

7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
•  รายการเที่ยงวันทันเหตุการณ์ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

8) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
•  คุณบัญชา ชุมชัยเวท รายการเรื่องเด่นเย็นนี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

9) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
•  สกู๊ปข่าว "ลมหายใจปลายด้ามขวาน" จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

10) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
•  รายการเชฟกระทะเหล็ก ประเทศไทย (Iron Chef Thailand) จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

11) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
•  รายการเจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

12) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
•  รายการคุณพระช่วย จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

13) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
•  รายการกบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

14) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
•  รายการวิทยสัประยุทธ์ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

15) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม
•  คุณสายสวรรค์ ขยันยิ่ง งานถ่ายทอดสดการเสด็จพระราชดำเนินทางชลมารค จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

16) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
•  คุณสัญญา คุณากร รายการเจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

17) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
•  ขุนศึก จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณสุดเขตร ล้วนเจริญ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

18) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
•  ขุนศึก จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณชูชาติ นันทิธัญญธาดา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
•  รากบุญ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณวิโรจน์ ภุมวิภาชน์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
•  ขุนศึก โดย คุณกิจจา ลาโพธิ์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

21) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
•  บันทึกกรรม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
•  เพลงเงาที่มีหัวใจ ขับร้องโดย คุณมิ้น มิณฑิตา จากละครเรื่องแรงเงา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
•  แรงเงา โดย คุณวิสุทธิชัย บุณยะกาญจน ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
•  แรงเงา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
•  คุณรวิชญ์ เทิดวงศ์ จากละครเรื่องแรงเงา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
•  คุณธัญญเรศ รามณรงค์ จากละครเรื่องแรงเงา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
•  คุณณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่องธรณีนี่นี้ใครครอง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
•  คุณศิรพันธ์ วัฒนจินดา จากละครเรื่องบ่วง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

29) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
•  คุณชนินทร ประเสริฐประศาสน์ จากละครเรื่องแรงเงา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

30) รางวัลละครยอดเยี่ยม
•  ขุนศึก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3



------------------------------------------------------------------------------------------------
รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๓ ประจำปี ๒๕๕๔

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 4 รางวัล
1) ผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • รายการเพราะพระองค์ทรงเป็นแรงบันดาลใจ ออกอากาศทาง ส.ทร. 106.0 วิทยุครอบครัวข่าว

2) ผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • Green Wave 106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) ผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • คุณภาษิต อภิญญาวาท จาก รายการ sos. หน่วยพิทักษ์ทะเล ออกอากาศทาง ส.ทร. 106.0 MHz

4) ผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • คุณนภาพร ไตรวิทย์วารีกุล (DJ อ้อย) จาก วิทยุกรีนเวฟ ออกออกอากาศทาง 106.5 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 10 รางวัล
5) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
  • รายการเรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

6) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
  • คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา รายการเรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

7) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
  • สกู๊ปข่าว “เครื่องบินตกที่อุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน SKY REPORT” จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

8) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม 
  • รายการ SME ตีแตก จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

9) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม 
  • รายการเจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

10) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
  • รายการคุณพระช่วย จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

11) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
  • รายการเรื่องจริงผ่านจอ จาก บริษัท สาระดี จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

12) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม 
  • รายการหนูน้อยกู้อีจู้ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

13) รายการกีฬายอดเยี่ยม 
  • รายการฟุตบอล แชมป์กีฬา 7 สี แชมเปียนคัพ 2010 จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

14) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
  • คุณสัญญา คุณากร รายการที่นี่หมอชิต จาก บริษัท ดีทอล์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
15) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม 
  • รอยไหม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณธนภัทร โพธิชา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

16) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม 
  • รอยไหม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณอชิระ ดำพลับ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

17) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม 
  • รอยไหม จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณจักรกฤษณ์ กาสุริยะ และ คุณเสาวณิต สันตติวงษ์ไชย ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

18) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม 
  • รอยไหม โดย คุณภูริวัตร กิตติศรีไสว ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
  • เป็นต่อ จาก บริษัท ซีเนริโอ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
  • เพลงผิดไหม ขับร้องโดย คุณเจนนิเฟอร์ คิ้ม จากละครเรื่องดอกส้มสีทอง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

21) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
  • ดอกส้มสีทอง โดย คุณศัลยา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
  • เป็นต่อ จาก บริษัท ซีเนริโอ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
  • คุณชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จากละครเรื่องรอยไหม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณชุดาภา จันทเขตน์ จากละครเรื่องรอยไหม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
  • คุณณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่องเกมร้ายเกมรัก ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณอารยา เอฮาร์เก็ต จากละครดอกส้มสีทอง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
  • พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง จากละครเรื่องรอยไหม ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลละครยอดเยี่ยม
  • รอยไหม บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

------------------------------------------------------------------------------------------------
งานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๒ ประจำปี ๒๕๕๓ รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 4 รางวัล
1) รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • รายการ 365 วัน ใต้ร่มพระบารมี ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • Green Wave 106.5 FM จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • คุณมีสุข แจ้งมีสุข จากรายการ คุยอย่างมีสุข ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) รางวัลผู้จัดรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • คุณสุนิสา สุขบุญสังข์ (DJ อ้อม) จาก 94 EFM ออกอากาศทาง 94.0 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล
5) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม 
  • รายการ "ข่าว 3 มิติ" จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

6) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม 
  • คุณนารากร ติยายน รายการข่าว "ประเด็นเด็ด 7 สี” จาก บริษัท มีเดีย สตูดิโอ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

7) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
  • สกู๊ปข่าว "โจรสลัดโซมาเลีย" จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

8) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม 
  • รายการ SME ตีแตก จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

9) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม 
  • รายการวู้ดดี้เกิดมาคุย จาก บริษัท วู้ดดี้ เวิลด์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

10) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
  • รายการคุณพระช่วย จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

11) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
  • รายการกบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ โมเดิร์นไนน์ ทีวี

12) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม 
  • รายการหนูน้อยกู้อีจู้ จาก บริษัท เวิร์คพอยท์ เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

13) รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม 
  • รายการจาะสนาม@midnight จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

14) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม 
  • คุณเอกราช เก่งทุกทาง รายการกีฬา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

15) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
  • คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา รายการเรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
16) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม 
  • มาลัยสามชาย จาก บริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด โดย คุณประยูร ดาศรี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

17) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม 
  • วนิดา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด โดย คุณพัฒนะ พงศ์สมัย ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

18) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม 
  • เหนือเมฆ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด โดย คุณนนทรีย์ นิมิตบุตร ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม 
  • วนิดา โดย คุณเสฎฐ์ บุญวิริยะ, คุณอารีสศรา ปานแก้ว ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
  • สี่หัวใจแห่งขุนเขา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

21) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
  • เพลงให้รักเดินทางมาเจอกัน ขับร้องโดย คุณดา เอ็นโดรฟิน, แคลอรี่ บลาบลา จากละครเรื่องสี่หัวใจแห่งขุนเขา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

22) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
  • มาลัยสามชาย โดย คุณปราณประมูล ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

23) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
  • มาลัยสามชาย จาก บริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

24) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
  • คุณชาตโยดม หิรัญยัษฐิติ จากละครเรื่องไทรโศก ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณสุวัจนี ไชยมุสิก จากละครเรื่องไทรโศก ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
  • คุณภูธเนศ หงษ์มานพ จากละครเรื่องมาลัยสามชาย ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

27) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณเฌอมาลย์ บุณยศักดิ์ จากละครเรื่องระบำดวงดาว ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
  • คุณผอูน จันทรศิริ จากละครเรื่องมาลัยสามชาย ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

29) รางวัลละครยอดเยี่ยม
  • มาลัยสามชาย จาก บริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5
------------------------------------------------------------------------------------------------
งานประกาศผลรางวัลนาฎราช ครั้งที่ ๑ ประจำปี ๒๕๕๒รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล

รางวัลประเภทรายวิทยุ จำนวน 4 รางวัล
1) รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวสารและสาระยอดเยี่ยม
  • รายการคุยกับบัญชา ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

2) รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • Green Wave จากบริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง 106.5 MHz

3) รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  • คุณมีสุข แจ้งมีสุข จากรายการ คุยอย่างมีสุข ออกอากาศทาง ส.ทร. 106 วิทยุครอบครัวข่าว

4) รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
  • คุณนภาพร ไตรวิทย์วารีกุล (DJ อ้อย) จาก วิทยุกรีนเวฟ ออกอากาศทาง 106.5 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล
5) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
  • รายการเรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

6) รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม
  • คุณกิตติ สิงหาปัด รายการข่าว 3 มิติ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

7) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
  • รายการประเด็นเด็ด 7 สี จาก บริษัท มีเดีย สตูดิโอ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

8) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
  • รายการเดอะสตาร์ ค้นฟ้าคว้าดาว ปี 5 จากบริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด ออกอากาศทางโมเดิร์นไนน์ทีวี

9) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
  • รายการวู้ดดี้เกิดมาคุย จากบริษัท วู้ดดี้เวิลด์ จำกัด ออกอากาศทางโมเดิร์นไนน์ทีวี

10) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
  • รายการตลาดสด สนามเป้า จาก บริษัท โพลีพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

11) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
  • รายการกบนอกกะลา จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางโมเดิร์นไนน์ทีวี

12) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
  • รายการคบเด็ก สร้างบ้าน จาก บริษัท แม็ทชิ่ง บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

13) รายการกีฬายอดเยี่ยม
  • รายการสปอร์ตแฟน จากสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7 ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

14) รางวัลผู้บรรยายยอดเยี่ยม
  • คุณสาธิต กรีกุล รายการฟุตบอลทั่วไป-ฟุตบอลโลกและกีฬาอื่นๆ จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

15) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
  • คุณสัญญา คุณากร รายการเจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล
16) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
  • ดงผู้ดี จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณไวยวุฒิ โพธิชา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

17) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
  • ผู้ใหญ่ลีกับนางมา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณอดุลย์ ประยันโต ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

18) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
  • สูตรเสน่หา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณอรรณพ อภิรมยานนท์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
  • สาปภูษา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณดวิษ โรจนกิจ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

20) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
  • บ้านนี้มีรัก จาก บริษัท ซีเนริโอ จำกัด ออกอากาศทาง โมเดิร์น ไนน์ ทีวี

21) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
  • เพลงรักเจ้าเอย ขับร้องโดย เอิร์น The Star จากละครเรื่องชิงชัง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5

22) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
  • ผู้ใหญ่ลีกับนางมา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด โดย คุณยิ่งยศ ปัญญา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
  • เป็นต่อ จาก บริษัท ซีเนริโอ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
  • คุณพงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง จากละครเรื่องพระจันทร์สีรุ้ง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณณัฐริกา ธรรมปรีดานันท์ จากละครเรื่องหยกลายเมฆ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
  • คุณธีรเดช วงษ์พัวพันธุ์ จากละครเรื่องสูตรเสน่หา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
  • คุณแอน ทองประสม จากละครเรื่องสูตรเสน่หา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
  • คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละครเรื่องชิงชัง ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5

29) รางวัลละครยอดเยี่ยม
  • ชิงชัง จาก บริษัท เอ็กแซ็กท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 5
 
HOME  |  ข้อมุลรายละเอียดโครงการ  |  ข้อมุลข่าวสาร  |  ดาวน์โหลดข่าวสารสำหรับเผยแพร่สื่อ  |  Log-in เข้าสู่ระบบ